ขอเรียนถามเรื่อง...ศิลาฤกษ์...ครับ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย คนบางเขน, 8 เมษายน 2006.

1. คนบางเขน

คนบางเขน สมาชิกใหม่

หาข้อมูลในเนทก็หาไม่เจอ ไม่มีคนอธิบาย
    อย่าหาว่าโง่เลยนะครับ ไม่ทราบจริงๆครับ
    ผมเห็นว่าเวลาที่มีการเปิดตึกใหม่ สร้างตึกใหม่
    จะมีแผ่นศิลาเขียนดวงกลมๆไว้ แล้วจากนั้นจะมีพิธีวางศิลาฤกษ์แทบจะทุกที่
    อยากเรียนถามว่า
    การวางศิลาฤกษ์ คืออะไรครับ
    ทำไมถึงมีการวางศิลาฤกษ์ในทุกๆสถานที่สำคัญ
    แล้วหลังจากวันทำพิธี ศิลาฤกษ์จะไปอยู่ที่ไหนครับ
    ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ