วิเคราะห์ตัวเอง จากกิจกรรมในยามว่าง

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย rinnn, 11 มีนาคม 2006.

1. rinnn

rinnn เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    เวลาว่างเพื่อนมักจะทำอะไรกันบ้างค่ะ ว่ายน้ำ ปลูกต้นไม้ สะสมแสตมป์ หรืออ่านหนังสือ เชื่อว่าหลายๆคนคงมีกิจกรรมยามว่างทำกันแก้เหงาแน่นอน นอกจากเราจะได้ความเพลิดเพลินจากสิ่งที่เราทำแล้ว กิจกรรมเหล่านี้ยังบ่งบอกถึงอุปนิสัยทั้งดี และไม่ดีของผู้กระทำได้อีกด้วยนะคะว่าเขาเป็นคนยังไง

1. อย่างถ้าเพื่อนๆ ชอบ วาดรูปเล่นยามว่างๆ ไม่ว่าจะแบบจริงจัง หรือไม่ก็ตาม แสดงว่าเพื่อนๆ เป็นคนที่มีจิตนาการสูงมาก ชอบเปิดเผยตัวเอง ให้คนอื่นได้รู้จัก และมีความหลงในรูป รส กลิ่นเสียง ได้ง่ายๆ ระวังไว้นะคะ เพราะมันจะทำให้เพื่อนๆ เป็นคนโลเล ไม่อยู่กับล่องกับรอย จนคนอื่นเขาหมดความเชื่อถือ
    2. ถ้าเวลาว่างของเพื่อนๆ หมดไปกับ การท่องโลกกว้าง ทั้งภูเขา น้ำตก หรือท้องทะเล แสดงว่าเพื่อนๆ เป็นคนง่าย อยู่ในโลกของความจริงอย่างมีความสุข แต่บางครั้ง ก็ดูเงียบเกินไป จนในใกล้ตัวไม่รู้ว่าเราคิดอะไรอยู่
    3. ส่วนใครที่ชอบนั่ง ออกแบบเรือในฝัน หรือออกแบบบ้านในฝัน นั้น แสดงว่าเพื่อนๆ เป็นคนที่มีเหตุมีผล รู้จักที่จะดำเนินชีวิตของตัวเอง ไปได้ด้วยความสมดุล แถมยังควบคุมชีวิตตัวเองได้ดีอีกด้วย แต่การตีกรอบชีวิตของตัวเอง มากเกินไปมันก็ไม่ดีหรอกนะ
    4. ใครที่ชอบนั่ง เสียบหูซาวอะเบ๊าว์ ฟังเพลงยามว่าง หรือพกหนังสือไปหลบมุมอ่าน ในสถานที่สบายๆ เขาบอกว่า คนๆ นี้เป็นคนฉลาดค่ะ ที่สำคัญเขารักความสงบเป็นที่สุด และเป็นคนอ่อนไหวง่าย จนบางครั้ง อาจร้องไห้บ่อยมากจนตาบวมเป่ง
    5. ส่วนใครที่ว่างเป็นไม่ได้ต้อง รักษาหุ่น เรียกเหงื่อ ให้ทรวดทรงดีอยู่เสมดนั้น เป็นคนที่ ร่าเริง มองโลกในแง่ดีค่ะ แถมยังทำงานเป็นระเบียบเรียบร้อยอีกด้วยนะคะ